Vụ nhà riêng có 4 tầng hầm: Dùng tiêu chuẩn từ 16 năm trước, đã bị hủy bỏ để cấp phép

01/09/2020 11:30 GMT+7

TTO - Trao đổi với Tuổi Trẻ Online về những viện dẫn cấp phép cho công trình nhà mặt phố có đến 4 tầng hầm ở phố Sơn Tây, luật sư cho biết UBND quận Ba Đình (Hà Nội) áp dụng cả tiêu chuẩn từ 16 năm trước, đã bị hủy bỏ, để cấp phép.

Công nhân đưa vật liệu xây dựng xuống 4 tầng hầm - Clip: QUANG THẾ

Sau khi báo chí phản ánh công trình nhà ở có đến 4 tầng hầm, ông Bùi Thanh Bình, trưởng Phòng Quản lý đô thị (UBND quận Ba Đình), có văn bản trả lời người dân, trong đó viện dẫn một số tiêu chuẩn, quy chuẩn và khẳng định việc cấp phép là phù hợp. Tuy nhiên theo tìm hiểu, việc viện dẫn này là không phù hợp, áp dụng không đúng. 

Sáng 1-9, Tuổi Trẻ Online đã có cuộc trao đổi với luật sư Đặng Xuân Cường, Công ty Luật TAT Law firm (Đoàn luật sư TP Hà Nội), để làm rõ những tiêu chuẩn, quy chuẩn, quyết định mà UBND quận Ba Đình đã viện dẫn để cấp phép 4 tầng hầm cho công trình nhà ở.

* Thưa ông, tiêu chuẩn xây dựng Việt Nam 323:2004 và văn bản số 4174/UBND-ĐT năm 2017 của UBND TP Hà Nội đến nay có còn hiệu lực và việc áp dụng cấp phép cho công trình này có phù hợp?

- Việc áp dụng tiêu chuẩn Việt Nam 323:2004 của UBND quận Ba Đình đến nay là không phù hợp quy định của pháp luật. 

Quyết định số 212/QĐ-BXD năm 2013 về việc hủy bỏ tiêu chuẩn ngành xây dựng của Bộ Xây dựng đã hủy bỏ 169 tiêu chuẩn (kèm Phụ lục đợt 1), trong đó có tiêu chuẩn xây dựng Việt Nam 323-2004: nhà ở cao tầng - Tiêu chuẩn thiết kế (theo số thứ tự 113). 

Điều này cho thấy tiêu chuẩn 323 không có hiệu lực để áp dụng.

Văn bản số 4174/2017 năm 2017 của UBND TP Hà Nội được ban hành theo hình thức công văn "hướng dẫn xác định quy mô tầng hầm phục vụ đỗ xe đối với các dự án đầu tư xây dựng trên địa bàn TP Hà nội" là văn bản dưới luật. 

Văn bản này chỉ mang tính chất hướng dẫn và áp dụng đối với các dự án khuyến khích bổ sung diện tích tầng hầm, nhằm đáp ứng được nhu cầu tối thiểu của chủ đầu tư về chỗ đỗ xe với chỉ tiêu tính toán 20m2 đỗ xe/100m2 sàn sử dụng, theo hướng dẫn của Bộ Xây dựng.

Vụ nhà riêng có 4 tầng hầm: Dùng tiêu chuẩn từ 16 năm trước, đã bị hủy bỏ để cấp phép - Ảnh 2.

Nhà mặt phố 5 tầng nhưng được cấp phép tới 4 tầng hầm, mỗi tầng hầm cao 3,3m - Ảnh: QUANG THẾ

* Đối với quy chuẩn 08:2009/BXD, quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về công trình ngầm đô thị (Phần 2 - Gara ôtô) áp dụng để cấp phép cho công trình nhà ở riêng lẻ thì có đúng quy định?

- Hiện tại, thông tư số 12/2018/TT-BXD năm 2018 ban hành tiêu chuẩn quốc gia về "Gara ôtô" mã số QCVN 13:2018/BXD. 

Thông tư này ban hành có hiệu lực kể từ ngày 15-3-2019, và thay thế nội dung quy định trong quy chuẩn quốc gia về "Công trình ngầm đô thị, mã số QCVN 08:2009, phần 2. Gara ôtô ban hành kèm theo thông tư 28/2009/TT-BXD".

Như vậy, quy chuẩn 08.2009/BXD hiện nay mà UBND quận Ba Đình viện dẫn đã bị hủy bỏ, và không còn hiệu lực để áp dụng.

Vụ nhà riêng có 4 tầng hầm: Dùng tiêu chuẩn từ 16 năm trước, đã bị hủy bỏ để cấp phép - Ảnh 3.

Đối diện công trình "lạ" này là tÒA nhà 8B Lê Trực đang bị cắt tầng do vi phạm trật tự xây dựng - Ảnh: QUANG THẾ

Viện dẫn không đúng pháp luật bị xử lý ra sao?

"Cá nhân, tổ chức có thể bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này theo Điều 25, Nghị định 139/2017/NĐ-CP của Chính phủ được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 21/2010/NĐ-CP tháng 2-2020 về xử phạt vi phạm hành chính trong đầu tư xây dựng.

Phạt tiền từ 60.000.000 - 80.000.000 đồng đối với hành vi không sử dụng hoặc sử dụng sai quy chuẩn kỹ thuật quốc gia, tiêu chuẩn áp dụng. Ngoài ra buộc hủy kết quả thí nghiệm hoặc số liệu, tài liệu thiếu căn cứ pháp lý..." - Luật sư Đặng Xuân Cường, Công ty Luật TAT Law firm (Đoàn luật sư TP Hà Nội) .

Tất cả công trình có tầng hầm phải tuân thủ thông tư 03

Trước đó Bộ Xây dựng đã có trả lời Sở Xây dựng Hà Nội về những vướng mắc đối với công tác cấp phép đối với nhà ở riêng lẻ (nhà ở) xin làm 5 tầng hầm và 2 hầm ở 2 công trình khác, qua đó đã khẳng định phải tuân thủ theo thông tư 03.

Theo đó, đối với công trình cấp III (nhà ở) chỉ được phép xây dựng 1 tầng hầm, chiều cao hầm không vượt quá 6m.

Từ tháng 7, phóng viên đã trực tiếp đến trụ sở UBND quận Ba Đình đặt lịch làm việc để làm rõ nội dung mà người dân phản ánh về công trình "lạ" nhưng đến nay (1-9) vẫn chưa nhận được phản hồi.

Nhà phố 5 tầng mà có 4 tầng hầm: Không bình thường, như Nhà phố 5 tầng mà có 4 tầng hầm: Không bình thường, như 'bom nổ chậm' giữa phố

TTO - Đề cập câu chuyện một công trình nhà ở riêng lẻ (nhà ở) nhưng có đến 4 tầng hầm trên phố Sơn Tây (P. Điện Biên, Q. Ba Đình, Hà Nội) đang được dư luận quan tâm, luật sư cho rằng phải kiểm tra lại giấy phép để tránh những hệ lụy.

QUANG THẾ
Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận
    Bình luận Xem thêm
    Bình luận (0)
    Xem thêm bình luận